Xử lý chậm nộp mẫu 06/GTGT

XỬ LÝ TRƯỜNG HỢP NỘP MẪU 06/GTGT CHẬM ?? BẠN ĐÃ BIẾT CÁCH???

Doanh nghiệp nào phải nộp mẫu 06/GTGT? DN sẽ ra sao nếu bạn không nộp mẫu này ? Hôm nay, kế toán Việt Nam sẽ có bài viết về vấn đề này

1.                 Doanh nghiệp nào phải nộp mẫu 06/GTGT ??

Bắt đầu từ TT156/2013/TT-BTC tất cả những doanh nghiệp có doanh thu năm trước liền kề < 1 tỷ và doanh nghiệp mới thành lập thì áp dụng phương pháp TRỰC TIẾP. Những doanh nghiệp này muốn chuyển sang phương pháp khấu trừ thì phải nộp mẫu 06/GTGT để chuyển đổi.

a. Doanh nghiệp đang hoạt động : (có doanh thu <1 tỷ)

Thời hạn nộp mẫu 06-GTGT đối với các doanh nghiệp đang hoạt động được quy định tại Khoản 7, Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC như sau:

“… Trường hợp người nộp thuế từ 01/01/2014 thuộc đối tượng được tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ theo quy định của pháp luật về thuế giá trị gia tăng thì gửi văn bản thông báo đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp về việc áp dụng phương pháp tính thuế giá trị gia tăng theo mẫu số 06/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này.
Người nộp thuế phải gửi Thông báo về việc áp dụng phương pháp tính thuế tới cơ quan thuế quản lý trực tiếp trước ngày 20 tháng 12 của năm trước liền kề năm người nộp thuế thực hiện phương pháp tính thuế mới hoặc năm người nộp thuế tự nguyện áp dụng theo phương pháp khấu trừ.”

Theo quy định trên, doanh nghiệp đang hoạt động, thuộc đối tượng được tự nguyện áp dụng kê khai thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thì phải nộp Mẫu 06/GTGT trước ngày 20/12 năm trước liền kề

Ví dụ:

Năm 2016 và 2017, doanh nghiệp muốn kê khai theo phương pháp khấu trừ thì phải nộp mẫu 06/GTGT cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trước ngày 20/12 của năm 2015, nếu doanh thu năm 2015 (tính đến hết tháng 11/2015)<1 tỷ.

b. Doanh nghiệp mới thành lập

Công văn số 1097/TCT-KK quy định về tiếp nhận Mẫu 06/GTGT như sau:

– Trường hợp doanh nghiệp, HTX mới thành lập khi xác định thuộc trường hợp được đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thì phải nộp mẫu 06/GTGT đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp trước thời hạn nộp Hồ sơ khai thuế đầu tiên phát sinh.

Theo quy định trên, doanh nghiệp mới thành lập thuộc trường hợp đăng ký tự nguyện áp dụng kê khai thuế GTGT theo phương pháp  khấu trừ, phải nộp mẫu 06-GTGT trước thời hạn nộp hồ sơ khai thuế đầu tiên.

Ví dụ: doanh nghiệp thành lập tháng 10 năm 2015 thì doanh nghiệp phải nộp Mẫu 06/GTGT trước ngày 31/12/2015.

2.                  Xử lý trường hợp CHẬM NỘP Mẫu 06/GTGT

Công văn số 1097/TCT-KK quy định về thời hạn kê khai thuế GTGT như sau:

“Đến trước ngày 20/12/2015 doanh nghiệp, HTX căn cứ vào cách xác định doanh thu quy định tại khoản 2 Điều 12 Thông tư 219/2014/TT-BTC để áp dụng phương pháp khấu trừ cho hai năm 2016 và 2017. Áp dụng tương tự cho các trường hợp NNT thành lập mới trong quý IV của các năm tiếp theo sau năm 2014.”

Theo quy định, các doanh nghiệp muốn thực hiện kê khai thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, nhưng có doanh thu của năm liền kề dưới 1 tỷ, phải làm Mẫu 06/GTGT để tự nguyện đăng ký kê khai thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ. Thời hạn nộp Mẫu 06/GTGT được quy định cụ thể tại các văn bản pháp luật nêu trên

Nếu doanh nghiệp nộp Mẫu 06/GTGT không đúng thời hạn quy định nêu trên, thì doanh nghiệp phải áp dụng kê khai tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp, vì đã không đăng ký tự nguyện áp dụng theo phương pháp khấu trừ .

Thời hạn áp dụng kê khai thuế theo phương pháp trực tiếp ( hay khấu trừ ) là 2 năm

3.                 XỬ LÝ trường hợp để CƠ QUAN THUẾ nhận mẫu 06/GTGT với mức chi phí thấp nhất ?

Bạn đã biết cách chưa??

Hãy liên hệ với chúng tôi :

CÔNG TY TNHH TƯ VẤN GIẢI PHÁP KẾ TOÁN VIỆT NAM

Số 6, ngõ 1 Đường Trần Quý Kiên, Quận Cầu Giấy, Thành phố Hà Nội

Điện thoại : 04.62769052 /04.62769051

Hotline : 0906 298 089
Website : ketoanvina.vn

Tin tức liên quan
Hỗ trợ trực tuyến
Tin tức xem nhiều nhất
Số người truy cập
Số người đang online: 1
Tổng cộng: 991065